Our Health

ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం – చికిత్స.7.

In మానసికం, Our minds on జూలై 2, 2012 at 7:31 సా.

ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం. 7.

మరి ఈ డిపెండెంట్ పర్సనాలిటీ లేదా ఆధార పడే వ్యక్తిత్వానికి చికిత్స ఏమిటి ?: 
మనం చికిత్స గురించి మాట్లాడుకునే ముందు , ఈ వ్యక్తిత్వం ఉన్న వారు, తమ మనస్తత్వం సరి అయినది అవునా కాదా అని ప్రశ్నించు కోవాలి ? 
అంటే ఈ ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం , దేశ,  కాల , సంప్రదాయ , పరిస్థితుల బట్టి మారుతుంటుంది. ఉదాహరణకు: ఇంగ్లండు దేశం లో యుక్త వయసు వచ్చిన యువతి కానీ, యువకుడు కానీ ఏ కారణం చేతనైనా తాము ఉంటున్న ఇంటి నుండి ( అంటే సాధారణం గా తల్లి దండ్రుల ఇంటి నుండి ) బయటకు కనుక వచ్చేస్తే , వెంటనే వారికి  సోషల్ సర్వీసెస్ వారు, నిలవడానికి నీడ ( అంటే ఒక మంచి వసతి ) తినటానికి తిండీ ( అంటే ప్రతి వారమూ కొంత డబ్బు భత్యం గా నూ ) ఉచితం గా  ఇచ్చే ఏర్పాటు చేస్తారు. వారికి వీలైనంత రక్షణ కూడా కలిగిస్తారు.
మరి భారత దేశం లో అయితే  ఇదే పరిస్థితి లో ఉన్న యువతి కి కానీ యువకుడికి కానీ ఏ విధమైన సహాయం ఇవ్వక పోగా ,  వారిని మానసికం గానూ , భౌతికం గానూ , లేదా కామ పరం గానూ , హింస పెట్టడానికి అవకాశాలు ఎక్కువ ఉన్నాయి. ( ఆ అవకాశాలు పాశ్చాత్య దేశాలలో కూడా ఉంటున్నా , మరీ రోడ్డు మీద పడరు కదా , డబ్బూ ,ఆహారమూ , వసతీ లేకుండా ! ) అంటే భారత దేశం లో మరి యువతీ యువకులు తమ తల్లి దండ్రుల మీద ఆధార పడుతుంటే, అది ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం అవ్వదు కదా ! అంతే కాక , భారత దేశం లో తల్లిదండ్రులు ఇంకా , తమ పిల్లల విద్యకు అవసరమయే డబ్బు చాలావరకూ  తామే సహాయం చేస్తారు, సంతోషం గా ! కానీ పాశ్చాత్య దేశాలలో పిల్లలు విశ్వ విద్యాలయం లో చేరాక , ‘ అతి స్వతంత్రులు ‘ అవుతారు. వారు తమ తల్లి దండ్రుల వద్ద ఉండరు. అంతే కాక వారి చదువులకు అయ్యే ఖర్చు వారే  బ్యాంకు లో లోన్ తీసుకుని, వారి చదువులు పూర్తి  అయి , ఉద్యోగాలలో చేరాక , వాయిదాల పధ్ధతి లో  తీర్చు కుంటారు. ఇక్కడ గమనించ వలసిన విషయం ఏమిటంటే , యువతీ యువకులను, భారత దేశం లో నైనా , పాశ్చాత్య దేశాలలో నైనా , మనం ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం ఉన్న వారని ముద్ర వేయలేము పైన చెప్పిన కారణాల వల్ల. అంతే కాక వారు కూడా ఈ వ్యక్తిత్వం ఉన్న వారని అనుకోరు కదా!
ఎవరికి చికిత్స కావాలి మరి?: ఈ వ్యక్తిత్వ రీతులు అన్నీ ఇగో  సిం టోనిక్,  అంటే, ఈ వ్యక్తిత్వాలు ఉన్న వ్యక్తులు , తమ వ్యక్తిత్వ రీతులు సరి అయినదే అని అనుకుంటూ ఉంటారు. వారికి వారి వ్యక్తిత్వం ఏవిదం గానూ అప సవ్యం గా తోచదు. ఇట్లాంటి వారికి , వారి వ్యక్తిత్వం అపసవ్యం అని చెప్పడం , హాస్యాస్పదం గా ఉంటుంది. వారికి వారి మనస్తత్వాల మీద ఒక మంచి అవగాహన ఏర్పడితేనే వారు తమను ఇంకో కోణం లో పరిశీలించు కోవడానికి ఉత్సాహం చూపుతారు. 
చికిత్సా పద్ధతులు ఏమిటి? : 
1. గ్రూపు సైకో థెరపీ.
2. మందుల ద్వారా చికిత్స. 
ఇక్కడ,  అంటే ఆధార పడే వ్యక్తిత్వం సవ్య మైనది గా మార్చడానికి కొన్ని పరిస్థితులలో మందులు బాగా పని చేస్తాయని పరిశోధనల వల్ల విశదం అయింది.
ఈ డిపెండెంట్ వ్యక్తిత్వం అట్లాగే ఉంటే పరిణామాలు ఎట్లా ఉంటాయి? : 
ఈ రకమైన వ్యక్తిత్వం  చాలా కాలం ఉంటే , డిప్రెషన్ , యాంగ్జైటీ, ఫోబియా , లాంటి రుగ్మతలకు దారి తీయ వచ్చు , లేదా ఈ వ్యక్తిత్వం లో భాగం ఆవ వచ్చు. 
వచ్చే టపాలో ఇంకొన్ని సంగతులు తెలుసుకుందాము ! 
 
 
 
 

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: