Our Health

పాజిటివ్ సైకాలజీ- సేవరింగ్ తో జీవితం లో అధికానందం పొందటం ఎట్లా ?.5.

In మానసికం, Our minds on మే 20, 2012 at 11:40 సా.

పాజిటివ్ సైకాలజీ- సేవరింగ్ తో  జీవితం లో అధికానందం పొందటం ఎట్లా ?.5.

క్రితం టపాలో పరిశీలించాము కదా !  మన దైనందిన జీవితం లో వివిధ  ‘ రుచులను ‘ మనం కేవలం మన కారణం వల్ల, సంపూర్ణం గా ఆస్వాదించలేక పోతున్నామో !
ఈ విషయం మీద విపరీతం గా పరిశోధన, పరిశీలనలు చేసి  ఫ్రెడ్ బ్రయంట్, జోసఫ్ వెరోఫ్ ( లోయోలా విశ్వ విద్యాలయం నుంచి ) ఒక అయిదు కిటుకులు మనకు సూచించారు. అంటే ఈ కిటుకులు  అర్ధం చేసుకుని , ఆచరిస్తే ,  మనం ‘ ఈ రుచులను’ సంపూర్ణం గా లేక చాలా వరకు సంపూర్ణం గా ఆస్వాదించ గలుగు తామన్న మాట !
ఇక్కడ మనం ‘ రుచులు ‘ అంటే కేవలం ఆహార పదార్ధాల రుచులనే అనుకో కూడదు.  ‘ టేస్త్స్ అఫ్ లైఫ్ ‘ అంటే ‘ జీవిత రుచులు ‘  అవి  ఒక మంచి సినిమా చూడడం కావచ్చు, సంగీతం వినడం అవవచ్చు. ఇతరులతో ఆడే ఆట కావచ్చు, ఇతరులతో గడిపే సమయం కావచ్చు, లేక  ఆమె అతడితోనో , అతడు ఆమెతోనో ‘ గడిపే’ సమయం కావచ్చు. లేక ఒక తండ్రి , ఒక తల్లి తమ చిన్నారులతోనో , లేక వారు పెరిగాక వారితో గడిపే సమయం కావచ్చు. ఇలాంటివన్నీ  మన జీవితాలలో అత్యంత  విలువైన , అమూల్యమైన సమయాలూ , క్షణాలూ ! 
ఇప్పుడు    ఆస్వాదన అంటే సేవరింగ్  లో ఉన్న కిటుకులు ఒకటొకటి గా  తెలుసుకుందాము !
1. మన  ఇంద్రియ జ్ఞానం  చురుకు గా ఉండడం : ( దీనినే షార్పెనింగ్ అవర్ పర్సెప్షన్  అంటారు ): 
మనకందరికీ తెలుసు మన ఇంద్రియాలంటే మన కళ్ళూ , చెవులూ, నాలుక అని. వాటితో పాటు స్పర్శ, అంటే మన చేతి స్పర్శ అంటే వేళ్ళతో తాకి  స్పృశించడం . అంటే మనం  మనం పొందుతున్న రుచులను బట్టి మన ఇంద్రియాలను సంపూర్ణం గా కేంద్రీకరించాలన్న మాట.  ఇక్కడ  ఈ ఉదాహరణలు చూడండి: 
 మీరు  ప్రయాణం చేస్తున్నారు. చెవులకు హెడ్ ఫోన్స్ లోనుంచి మీకు ఇష్టమైన పాట వింటున్నారు.  మిగతా  ‘విసిగించే ‘ శబ్దాలు మీకు వినపడవు. మీకు ఇష్టమైన పాట వింటూ , మిగతా శబ్దాలను జాగ్రత్త గా బ్లాక్ చేస్తున్నారు. ( దీనినే సెలెక్టివ్ అటెన్షణ్  అంటారు శాస్త్రీయం గా ). అలాగే  మీరు  ఒక  పార్టీ లో ఉన్నారు , మీ కొలీగ్స్ తో ఒక చిన్న గ్రూప్ లో మాట్లాడుతున్నారు , వారితో కరచాలనం అంటే షేక్ హ్యాండ్స్ చేస్తున్న్నారు. అంటే మీరు మీ స్పర్శ ను కూడా  ఉపయోగిస్తున్నారన్న మాట.
అలాగే మీకు నచ్చిన యువకుడి తో నో , యువతి తో నో  సమయం గడుపుతున్నారు. అప్పుడు మీ నయనాలూ, చెవులూ , మీ పరిచయాన్ని బట్టి ,  స్పర్శ , కూడా చాలా చురుకు గా ఉంటుంది కదా ! ( ఈ విషయం లో మనకు మన ఇంద్రియాల ఏకాగ్రత గురించి ఏ సైకాలజిస్టూ సలహా ఇవ్వ నవసరం లేదనుకుంటాను ! )( కామ  వాంఛ లో స్పర్శ ప్రాముఖ్యత  గురించి మునుపటి టపాలో సవివరం గా తెలపటం జరిగింది కదా వీలయితే ఒకసారి చూడండి ! )  అలాగే మీరు మీ ఇష్టమైన లేక పరిచయమయిన వారితో ఒక చోట మీకు ఇష్టమైన ఆహారం తింటున్నరనుకుంటే , అక్కడ కూడా, మీ ఇంద్రియాలన్నీ చురుకుగా ఉంచుకోవాలి కదా ! 
2. లీనమై పోవడం: (  దీనినే అబ్సార్ప్షన్ అంటారు అంటే అబ్సార్బ్ అయిపోవడం ):  ఇక్కడ మనం చేయవలసినది ఏమిటంటే  మనం మన ఇంద్రియాలను  చురుకు గా ఉంచుకొని , మనం ఆయా ఇంద్రియాలను  ‘ ఉపయోగిస్తున్నప్పుడు ‘  ఆ క్రియ లో సంపూర్ణం గా 
లీనమై పోవాలి.  క్రితం టపాలో ప్రకాశ రావు  ఎలా లీనమై పోయాడో చూశారా బ్రేక్ ఫాస్ట్ చేస్తూ , ఆ రుచులు ఆస్వాదిస్తూ !. ఇక్కడ కేవలం మన ఇంద్రియాలకే పని కల్పించాలన్న మాట, ఇతరం  ఏమీ ఆలోచించ కుండా !
పైన  మనం తెలుసుకున్న రెండు కిటుకులూ ఉపయోగించి మీ ఆస్వాదన లో తేడా కనిపించిందో లేదో తెలియ చేయండి ! ( మీ జీవిత రుచులలో వేటిలో నైనా ! ) ఎందుకంటే  ఈ సూత్రాలు మనం ఆచరించ దానికే కానీ , కేవలం బ్రౌజ్ చేయడానికి కాదు కదా ! 
పైన ఉన్న ఫోటో చూడండి. ఇనాగురల్  ఐ సి సి ప్రపంచ కప్పు ను భారత క్రికెట్ జట్టు గెలిచిన తరువాత , బొంబాయి వీధులలో యాత్ర చేస్తున్న దృశ్యం. గమనించ వలసినదేమిటంటే ఈ ఫోటోలో ఉన్న వేలాది ప్రజలూ , సమిష్టి గా , ఈ విజయాన్ని,  ప్రియం గా , ఆస్వాదిస్తూ ఉండడం !  సేవరింగ్ అంటే ఆస్వాదన లో  అధికానందం పొందాలంటే,  కంపెనీ అంటే  ఇతరులతో  ఆస్వాదించడం కూడా చాలా ముఖ్యం. అదే ఈ ఫోటోలో మనం చూస్తున్నది ! 
వచ్చే టపాలో మిగతా కిటుకులు తెలుసుకుందాము !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: