Our Health

హృదయం ‘ లయ’ తప్పితే, లక్షణాలు ఎలా ఉంటాయి ?.36.

In Our Health on మే 17, 2012 at 8:05 సా.

హృదయం ‘ లయ’ తప్పితే లక్షణాలు ఎలా ఉంటాయి ?.36.

 
మనం క్రితం టపాలో చూశాము కదా ! హృదయం లయ అంటే రిధం అంటే ఏమిటో !
మరి అలా ‘ లయ ‘ తప్పినప్పుడు  ఏ లక్షణాలు ఉంటాయి ? :
సాధారణం గా మనం గమనించే అంత స్పష్టంగా లక్షణాలు కనిపించక పోవచ్చు.  డాక్టర్ దగ్గరకు వెళ్ళినప్పుడు చేసే పరీక్షలలో బయట పడ వచ్చు.
కొందరు  వారిలో సాధారణ వేగం కన్నా ఎక్కువ వేగం తో గుండె కొట్టుకోవడం గమనించ గలుగుతారు. ( ఇలా వేగం గా గుండె లేక హృదయం కొట్టుకోవడాన్ని , ట్యాకీ కార్దియా లేక tachy cardia అంటారు. కంగారు పడవద్దు ట్యాకీ అంటే వేగం అని , కార్డియా అంటే గుండె అని అర్ధం ) అలాగే మరి కొందరు వారిలో గుండె ఎప్పటి కంటే నిదానం గా కొట్టుకోవడం కూడా గమనించ గలుగుతారు. ఈ పరిస్థితిని  బ్రాడీ కార్దియా లేక brady cardia అంటారు. బ్రాడీ అంటే  నిదానం లేక స్లో  అని , కార్దియా అంటే గుండె అనీ అర్ధం. ఈ రెండు పరిస్థితులూ సాధారణం గా  థయిరాయిడ్  ( thyroid ) గ్రంధి సరిగా పని చేయక పోవడం వల్ల కలగ వచ్చు.  ఇలా  ఎవరికి వారు వారి వారి గుండె కొట్టుకోవడం  ఫీల్ అవుతే  అప్పుడు వారికి పాల్పిటే షన్స్  ( palpitations ) వచ్చాయి అంటారు.
ఇలా సాధారణం గా తీవ్రం గా భయ పడినప్పుడు, లేదా ,  సరిగా  ప్రిపేరు  అవకుండా పరీక్ష రాద్దామని పరీక్ష హాలు లోకి ప్రవేశించి నప్పుడు, లేదా బాగా ప్రిపేరు  అయి కూడా ,  పేపరు ఎట్లా వస్తుందో అని విపరీతం గా ఆందోళన పడుతున్నప్పుడు కూడా జరగ వచ్చు.
ఇక్కడ ఒక అనుభవం. కాలేజీలో  ఫైనల్ పరీక్షలు జరుగుతున్నాయి.  క్లాసు లోని అందమయిన యువతులలో ఒక యువతి . పరీక్షల ముందు ఆందోళన పడడం  ఆమె నైజం. చక్కగా చదువుతుంది కూడా ! కానీ ఆందోళన పడడం కూడా మానదు.
ఇలా ఒక పరీక్ష రోజున, పేపరు అందుకోగానే   కళ్ళు తిరిగి పడిపోయారు అమ్మాయి గారు.  వెంటనే ఒక అసిస్టెంటు ప్రొఫెసరు గారు ఆ అమ్మాయి గారి ప్రధమ చికిత్స కోసం వచ్చారు. అందరి లోనూ తీవ్రమైన ఉత్కంటత. ముఖ్యం గా మా అందరిలో( యువకులలో  ) ఆ సమయం లో పేపరు ఎట్లా ఇచ్చారో అనే విషయం గమనించే స్థితి లో ఉంటే కదా !
వెంటనే ఆయన, ఆ అమ్మాయి ముఖం మీద చల్లని నీరు చల్లి , తుడిచి , మెల్లిగా లేపి కూర్చో పెట్టారు. కొన్ని నిమిషాల వరకూ సరిగా మాట్లాడ లేదు ఆమె. ఎవరి సహాయం లేకుండా ఆ ప్రొఫెసరు గారు  ఆమె సున్నితమైన నడుము చుట్టూ తన చేతులు పోనిచ్చి , ఆమెతో ఆలింగనం చేసుకుంటున్న రీతిలో ఆమెను లేవనెత్తి  బయటకు నడిపించుకు పోయాడు. హాలు అంతటా  అంత నిశ్శబ్దం లోనూ ,  యువకులందరి దీర్ఘ ఉచ్వాస నిశ్వాస లు ఒక్క సారి వినిపించాయి !  ఆమె అలా అర్ధ నిమీలిత నేత్రాలతో వాడి పోయిన తామర పూవు లా ఆయన గారి మీద వాలి పోయి ప్రధమ చికిత్స అయిన తరువాత మళ్ళీ పరీక్ష రాశారు.   (  అలా పడిపోయిన సమయం లో ఆమె హృదయం ఎంత వేగం తో కొట్టుకుందో లేదో ఎవరికీ  తెలియదు ! కానీ  పరీక్ష హాలు లో ఉన్న యువకులందరి హృదయాలు మాత్రం  లయ తప్పాయి ఆ కొన్ని క్షణాలూ ! ) పరీక్ష అయి పోయిన తరువాత  యువకులందరిలో  తీవ్రమైన చర్చ.  ఆ చర్చల సారాంశం ఒకటే ! ఆ అసిస్టెంట్ ప్రొఫెసరు  చాలా చాలా అదృష్ట వంతుడని.  అప్పుడే జరిగిన పరీక్ష గురించి ఒక్కడు మాట్లాడితే ఒట్టు !
ఇలా ! కొందరు కొన్ని నిమిషాలు స్పృహ తప్పి పడి  పోవచ్చు.కొంత మంది లో తల తిరిగినట్టు అవడం , కళ్ళు తిరుగుతున్నట్టు  అవడం కూడా జరగవచ్చు.
అలాగే కొందరిలో ఊపిరి తీసుకోవడం కష్ట మనిపించ వచ్చు. ఇంకొందరిలో గుండె నొప్పి  కలగ వచ్చు ,
వచ్చే టపాలో  హృదయం లయ తప్పటానికి కారణాలూ లేక రిస్కు ఫ్యాక్టర్ల గురించి తెలుసుకుందాము !

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: