Our Health

ఆకర్షణ, ప్రేమ , కామ వాంఛ – శాస్త్రీయ విశ్లేషణ – 1.

In Our Health on ఫిబ్రవరి 27, 2012 at 5:24 సా.

ఆకర్షణ, ప్రేమ , కామ వాంఛ – శాస్త్రీయ విశ్లేషణ – 1.
ఆకర్షణ :
ఆంగ్లం లో ‘ attraction ‘ , ‘ infatuation ‘ ,’ passionate , obsessive, or romantic love ‘ అని కూడా అంటారు. ఏ పేరు తో పిలిచినా ఆకర్షణ, కౌమారం  నుంచి మొదలై,  యువతీ యువకులు   స్త్రీ, పురుషులు గా ఎదిగాక కూడా ప్రతి ఒక్కరి జీవితం లో నూ ఎంతో ప్రాముఖ్యత సంతరించుకుంటుంది.
ఈ ఆకర్షణ ను ‘ కోరికల సుడిగాలి ‘ అనవచ్చు. ఇక్కడ కోరికలు అంటే, ఒకరి పొందు కోసం ఒకరు ‘ తహ తహ’ లాడటం, వారి స్పర్శ కోసమూ , ఆలింగనం కోసమూ తపించడం, వారితో సమయం గడపాలనుకోవటం, ఇలాంటివి. ఈ కోరికల ‘ సుడిగాలి ‘ లో పరవశించి, అత్యత్భుతమైన అనుభూతులు పొందని మానవులు ఈ ప్రపంచంలో  లేరంటే అతిశయోక్తి కాదు !!
జీవ పరిణామ శాస్త్రవేత్తలు ఇటీవల చేసిన ఒక సర్వే  లో ప్రపంచం లో వివిధ ప్రాంతాలలో   ఉన్న    ‘ 166 ‘ సంఘాలలో స్త్రీ పురుషుల మధ్య సంబంధాలను అధ్యయనం చేశారు. ఆ సంఘాలలో ఎక్కువ శాతం ( 147 ) ఈ ఆకర్షణ ను వివిధ రూపాలలో వ్యక్తం చేశాయి. వారు వెతికిన ప్రతి సంఘం లోనూ, స్త్రీ పురుషులు ఆకర్షణను కేంద్రీకృతం చేస్తూ, ప్రేమ గీతాలు ఆలాపించటం, నృత్యం చేయడం, ప్రేమ రసం తయారు చేయటం ( అంటే ‘ love potions ‘ ), మొదలైన కార్యక్రమాలు చేసే వారు. దీనివల్ల ‘ ఆకర్షణ ‘ విశ్వ వ్యాప్త  మానవ అనుభూతి అని శాస్త్రీయం గా తెలిసింది.
మానవులలో నే కాదు, ఇతర స్తన్య జంతువులు  ( అంటే  mammals –  పిల్లలకు వారి స్తన్యం తో పాలు ఇచ్చి పెంచుతాయి కాబట్టి స్తన్య జీవులు అంటారు  )  పక్షులలో కూడా ఈ ఆకర్షణ గుణం ఉంటుంది.
జీవ పరిణామ పితామహుడు  డార్విన్  తన సహచరుడు బాతులలో గమనించిన ఒక సంఘటనను  ‘ 1871’ వ సంవత్సరం లో ఇలా వివరించాడు ‘  ఆ ఆడ బాతు, తన జాతి లో ఉన్న మగ బాతు తో పొందు మరచి పోయి, కొత్తగా వచ్చిన వేరే జాతి మగ బాతు చుట్టూ ఈదుతూ ,  ఆప్యాయం గా దాని పైన ఎంతో ఆసక్తి కన పరుస్తూ ఉంది ‘ ‘ అది మొదటి చూపులోనే ఉన్న ఆకర్షణ ‘.
డార్విన్ ఇంకా పరిశీలన చేసి  పక్షులు రంగు రంగుల ఈకలతోనూ , స్తన్య జంతువులు ఆకర్షణీయం గా కనపడటానికి రెండు కారణాలు చూపాడు. ఒకటి  తమ వ్యతిరేక లింగ పక్షుల తో సంపర్కం కోసం, రెండు, వాటిలోనే పోటీ పడి , పోట్లాడుకోవడం కోసం.( పోట్లాట లో నెగ్గిన వాటికి సంతాన ఉత్పత్తి కి  ఎక్కువ అవకాశాలు ఉంటాయి, జీవ పరిణామ రిత్యా !! ) ఈకారణాలు వాటిలో సంతానోత్పత్తి లక్షణాలు అభివృద్ధి చెందటం వల్ల కూడా. ( అంటే        ‘ secondary sexual characters ‘  అంటే బాల్యం నుంచి  కౌమారం దశ లో కి అడుగు పెట్టినప్పుడు ప్రతి వారి దేహం లోనూ వచ్చే  మార్పులు )
కానీ డార్విన్  తన కాలం లో వివరించలేక పోయిన  ఆకర్షణకు కారణమైన వివిధ జీవ రసాయన చర్యలు , డార్విన్ తరువాత జరిగిన  శాస్త్ర విజ్ఞాన అభివృద్ధి లో  తెలిశాయి.
ఆకర్షణకు మూలమైన జీవ రసాయన చర్యలు తెలుసుకునే ముందు  ‘ ఆకర్షణ ‘ లక్షణాలు మనలో ఎలా ఉంటాయో  వివరం గా  వచ్చే టపా లో చూద్దాము !!
( మీకు తెలుసా :  బాగు డాట్ నెట్ ను మీరు గూగుల్ లో నేరు గా కూడా సర్చ్ చేసి చదవచ్చు  )

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: