Our Health

పొగాకు కు ఋణం – ప్రాణం పణం. 12. స్మోకింగ్ ఆపిన తరువాత జాగ్రత్తలు :

In Our Health on ఫిబ్రవరి 21, 2012 at 11:24 ఉద.

పొగాకు కు ఋణం – ప్రాణం పణం. 12.  స్మోకింగ్ ఆపిన తరువాత జాగ్రత్తలు :
మనం లక్ష్య నిర్దేశనం లో ‘ SMART ‘ లోని  ‘ R ‘ మరియూ ‘ T ‘ గురించి కొంత  తెలుసుకుని, స్మోకింగ్ ఆపాక తీసుకోవలసిన జాగ్రత్తలు కూడా చూద్దాము.
‘ R ‘  అంటే రియలిస్టిక్  లేక  యదార్ధం గా లక్ష్యం ఉండాలి.  అంటే బాగా ఎక్కువ గా రోజూ  ‘ 40 ‘ నుంచి ‘ 60 ‘ సిగరెట్టులు  పీల్చే వాళ్ళు ఒక్క సారిగా మానేద్దామని నిర్ణయించు కోవడం ఒక సాహసమే.అట్లాంటి పరిస్థితులలో , ఒక నిర్ణీత కాలం లో ఖచ్చితంగా తగ్గించుకుంటూ వచ్చి , పూర్తిగా మానేయటానికి నిశ్చయించుకుంటే మంచిది. మీరు ఇక్కడ కూడా మరచి పోకూడనిది, మీకు  ఏదీ అసంభవం కాదని,
ఇక ‘ T ‘ అంటే  ఒక స్పష్టమైన సమయం మీకు మీరే నిర్దేశించుకోవడం, మీ లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి.
ఇప్పుడు మీరు స్మోకింగ్ మానేశారనుకుని ఈక్రింద సూచించిన జాగ్రత్తలు గమనించి ఆచరిస్తారనుకుంటాను.
పొగాకు  మానేసిన తరువాతి రెండు మూడు రోజులు,  మీరు వీలైనంత ఎక్కువ సమయం, పొగాకు తాగకూడని , అంటే పొగాకు పీల్చటం నిషేధించిన బహిరంగ ప్రదేశాలలో గడపడం మంచిది. అంటే అవి గ్రంధాలయాలే కావచ్చు, ఆలయాలే కావచ్చు, సూపర్ మార్కెట్లే కావచ్చు.
మీకు ఇష్టమైన ఏ ప్రదేశం అయినా కావచ్చు. ఇక్కడ మీరు చేస్తున్నది, ఇంతకు ముందు పొగాకు పీల్చే వాతావరణం నుంచి బయట పడటం.
మీరు శీతల పానీయాలు, నీరు , తగినంత తాగుతూ ఉండి   మీ దేహం లో తగినంత నీరు ఎప్పుడు ఉండేట్లు జాగ్రత్త తీసుకోవాలి. టీలు , కాఫీలు ఎంత తగ్గిస్తే అంత మంచిది కారణం : పొగాకు మానేసిన మొదటి రోజుల్లో మీకు ఆందోళన అధికంగా ఉండి , స్వేదం అంటే చెమట ఎక్కువ పట్టవచ్చు , మీరు ఉండే వాతావరణం ఉష్ణ ప్రదేశం అయినా , లేక వేసవి లో పొగ తాగటం మానేసినా , త్వరగా ‘ dehydrate ‘ అయ్యే అవకాశం ఉంది.
మీ ఆహారాన్ని రెండు మూడు సార్లు ఎక్కువగా తినే బదులు నాలుకు ఐదు సార్లు తక్కువ ఆహారం రుచికరమైనది తినడం చేస్తూ ఉండండి.
మీకు బాగా అలవాటైన సిగరెట్టు మీ కోన వేళ్ళ మధ్య , మీ పెదవుల మధ్య లేకపోయినందుకు మీకు ఏదో వెలితి గా అనిపిస్తూంటుంది.  ఈ ఫీలింగ్స్ ను అధిగమించడానికి మీరు మీ చేతులలో ఏ పెన్నో , పెంసిలో  మీకు ఇష్టమైన దేవుడి లాకెట్ , ఉంచుకుంటే మంచిది.
అలాగే నోట్లో ఒక లవంగమో, యాలకులో , సిన్నామన్ చెక్క అంటే దాల్చిన చెక్క , పెట్టుకుంటే బాగా ఉపయోగంగా ఉంటుంది,  మీరు సిగరెట్టు ను కోల్పోయామనే  అనుభూతి అదృశ్యం అవడానికి.
ప్రలోభాలకు లొంగి పోకండి. అంటే , ‘ పొగ తాగే ప్రదేశాలను ఒకసారి చూసి వద్దాము , చాలా బోరు గా ఉంది , అనుకోవడమో, లేక నా ఆప్త మిత్రులను కలుసుకోవాలనుంది, వారు స్మోకింగ్ చేస్తున్నా సరే ‘ అనుకోని , మళ్ళీ ఆ వాతావరణంలోకి వెళ్లి , మీ నిర్ణయాన్ని మార్చుకోకండి.
అలాగే మీ అభిమాన నటుడు  అలవోకగా సిగరెట్టు పీలుస్తూ , అత్యంత విలాసవంతమైన కారు నడుపుతూ, ఇరవై మందిని ఒక్క సారే తన్నేస్తూ ఉంటే, చలించి పోయి మీరు అలా అనుకరిద్దామనుకోకండి. అవన్నీ కేవలం పబ్లిసిటీ స్టంట్లు. ఎందుకంటే  సిగరెట్టు కు లింగ భేదం, భాష భేదం, వయో భేదం,  పేద – గొప్ప భేదం , ఇవన్నీ ఉండవు కదా !! అది చేసే హాని దాన్ని వెలిగించి పీలుస్తున్నంత సేపు నిరాటంకంగా చేసుకుంటూ పోతుంది ఎవరైనా సరే  !!!. ప్రకటనల ప్రలోభానికి మీ జీవితాన్ని పణం గా పెట్టకండి.  మీ జీవితం విలువ ప్రకటన దారులకు ఏమి తెలుసు ?!!.
ప్రతి రోజూ మీ కృత నిశ్చయాన్ని మననం చేసుకోండి. సిగరెట్టు పీలుద్దామని అనిపించినప్పుడల్లా, మానెయ్యడం గురించి మీరు ఎంతగా అలోచించి, మీ జీవితం లో ఈ నిర్ణయం ఎంత ప్రదానమైనదో, ఆ నిర్ణయం ఎన్ని లాభాలకు మూలమో  గుర్తు తెచ్చుకోండి.
( సిగరెట్టు తాగని ) తోబుట్టువులతోను, బంధువులతోనూ సమయం గడపటానికి ప్రయత్నించండి.
మీరు ముఖ్యంగా గుర్తుంచుకోవలసినది,  పొగ తాగటం మానేస్తే వచ్చే సైడ్ ఎఫెక్ట్ లు ఎక్కువ రోజులు ఉండవు అని.
మిమ్మల్ని మీరు అభినందిన్చుకోండి , రోజూ మీరు మీ నిర్ణయానికి కట్టు బడి ఉంటూ. వ్యాయామం క్రమంగా చేస్తూ ఆరోగ్యాన్ని అనుభవించడం మొదలు పెట్టండి. క్రితం వరకూ ఒక  ఫర్లాంగు కూడా ఆయాసం లేకుండా నడవలేని వారు , క్రమం గా ఎక్కువ ఎక్కువ దూరాలు నడవ గలుగుతారు ఏ ఆయాసం లేకుండా !!
రిలాక్స్ అవుతూ ఉండండి రోజూ, అంటే మానసికంగా నూ , భౌతికంగానూ , ఇందుకు మీరు మీకు ఇష్టమైన ఏ పద్ధతులు అనుసరించినా పరవాలేదు, లక్ష్యం రిలాక్స్ అవటం!!!
వచ్చే టపా లో మరికొన్ని వివరాలు చదవండి !!

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

%d bloggers like this: